Đèn đỏ giao thông

Tra cứu phương tiện vi phạm giao thông qua hình ảnh

Biển kiểm soát

Loại phương tiện

Mã bảo mật

bên phải trên 1 Quảng cáo phải homthulienlac Quảng cáo phải Danh ba dien thoai
Trang chủ / Bảo hiểm TNDS chủ xe cơ giới
Giấy chứng nhận Bảo hiểm bắt buộc TNDS và tự nguyện kết hợp hay tách rời?
Ngày đăng: 28/06/2018
Có hình thức ”2 trong 1” đối với bảo hiểm TNDS chủ xe cơ giới và bảo hiểm tự nguyện cùng trên 1 mẫu giấy chứng nhận hay không là câu hỏi của khá nhiều chủ xe cơ giới khi tham gia giao thông.

 

Theo quy định tại khoản 5, Điều 6, (Thông tư 22/2016/TT-BTC ngày 16/02/2016 của Bộ tài chính Quy định Quy tắc, điều khoản, biểu phí và mức trách nhiệm bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới) về phát hành, quản lý và sử dụng Giấy chứng nhận bảo hiểm, Giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và Giấy chứng nhận bảo hiểm tự nguyện xe cơ giới được ghép chung trong một giấy chứng nhận bảo hiểm. Cụ thể như sau:

- Doanh nghiệp bảo hiểm được phép tự in Giấy chứng nhận bảo hiểm theo đúng mẫu do Bộ Tài chính quy định tại Phụ lục 1 và Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư 22/2016/TT-BTC. Giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới phải in riêng, tách biệt với phần Giấy chứng nhận bảo hiểm tự nguyện (nếu có).

Đặc biệt, trường hợp doanh nghiệp bảo hiểm ghép Giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và Giấy chứng nhận bảo hiểm tự nguyện xe cơ giới thì thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục 3, Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư 22/2016/TT-BTC.

- Giấy chứng nhận bảo hiểm phải được in số theo dãy số tự nhiên, thứ tự từ nhỏ đến lớn.

- Giấy chứng nhận bảo hiểm phải được sử dụng theo đúng thứ tự Giấy chứng nhận bảo hiểm của từng quyển, không được dùng cách số (trừ trường hợp viết sai cần hủy bỏ hoặc việc bỏ cách số là phù hợp với các quy định cụ thể theo quy trình quản lý ấn chỉ của doanh nghiệp bảo hiểm. Giấy chứng nhận bảo hiểm bị huỷ bỏ phải được gạch chéo, ghi rõ là huỷ bỏ và phải lưu trữ đầy đủ tại doanh nghiệp bảo hiểm).

- Doanh nghiệp bảo hiểm phải ghi đầy đủ các thông tin quy định trên Giấy chứng nhận bảo hiểm. Các thông tin ghi trên Giấy chứng nhận bảo hiểm cấp cho chủ xe cơ giới phải trùng khớp với các thông tin trong các liên lưu tại doanh nghiệp bảo hiểm.

- Doanh nghiệp bảo hiểm có trách nhiệm thực hiện mở sổ sách theo dõi việc phát hành, sử dụng và quyết toán việc sử dụng Giấy chứng nhận bảo hiểm, đảm bảo thường xuyên quản lý được chi tiết theo từng Giấy chứng nhận bảo hiểm.

- Doanh nghiệp bảo hiểm phải xây dựng quy trình phát hành, quản lý và sử dụng Giấy chứng nhận bảo hiểm bảo đảm các quy định nêu trên.

Như vậy tùy theo nhu cầu của chủ xe cơ giới khi tham gia bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm sẽ tư vấn hình thức bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự riêng biệt hoặc ghép chung bảo hiểm tự nguyện. Bạn hãy yên tâm, dù hình thức nào thì cũng đều có giá trị pháp lý, quyền lợi của bạn luôn được đảm bảo theo quy định của pháp luật.

T.H