Trang chủ / Giải đáp pháp luật
Người điều khiển phương tiện thủy mà sử dụng các loại chất cấm bị xử phạt như thế nào?
Ngày đăng: 16/01/2018
Ban biên tập Website CSGT nhận được câu hỏi của bạn Nguyễn Hải, địa chỉ email: nguyenhai.photo@gmail.com hỏi: về việc người điều khiển phương tiện thủy nội địa sẽ bị xử phạt như thế nào khi đang điều khiển phương tiện mà có sử dụng các chất cấm? Căn cứ các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành, Ban biên tập trả lời như sau:

Bạn đọc Nguyễn Hải, địa chỉ email: nguyenhai.photo@gmail.com hỏi: “Bộ Công an cho tôi hỏi, đối với thuyền viên, người điều khiển phương tiện thủy nội địa sẽ bị xử phạt như thế nào khi đang điều khiển phương tiện mà có nồng độ vượt quá 80 miligam/100 mililit máu hoặc 40 miligam/1 lít khí thở hoặc sử dụng các chất kích thích khác mà pháp luật cấm?”.

Ban biên tập xin trả lời như sau: 

- Tại khoản 1, Điều 17 Nghị định 132/2015/NĐ-CP ngày 25/12/2015 của Chính phủ quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa Quy định xử phạt vi phạm đối với chủ phương tiện, thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi khi đang làm việc trên phương tiện mà có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililit máu hoặc 0,25 miligam/01 lít khí thở hoặc sử dụng các chất kích thích khác mà luật cấm sử dụng.

Người điều khiển phương tiện thủy

Như vậy, đối với thuyền viên, người điều khiển phương tiện thủy nội địa khi đang điều khiển phương tiện mà có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililit máu hoặc 40 miligam/1 lít khí thở hoặc sử dụng các chất kích thích khác mà pháp luật cấm, đã vi phạm Khoản 1, Điều 17 Nghị  định 132/2015/NĐ-CP ngày 25/12/2015 của Chính phủ quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa. Trường hợp không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ thì người vi phạm sẽ bị xử phạt với mức trung bình của khung tiền phạt, cụ thể số tiền là 250.000 đồng.

BBT