Đèn đỏ giao thông

Tra cứu phương tiện vi phạm giao thông qua hình ảnh

Biển kiểm soát

Loại phương tiện

Mã bảo mật

Quảng cáo phải Quảng cáo phải Danh ba dien thoai Chung tay vì an toàn giao thông
Trang chủ / Giải đáp pháp luật
Mức phạt lỗi điều khiển xe mô tô không bật đèn chiếu sáng
Ngày đăng: 16/11/2020
Bạn Quách Hải Nam ở Hà Nội hỏi: Vào khoảng 20 giờ, tháng trước tôi điều khiển xe mô tô đi trên đường thành phố có đèn đường, tôi không bật đèn chiếu sáng và quên không đội mũ bảo hiểm. Tôi bị Cảnh sát giao thông lập biên bản lỗi không sử dụng đèn chiếu sáng theo quy định và không đội mũ bảo hiểm. Xin hỏi tôi bị phạt bao nhiêu tiền, có bị tước Giấy phép lái xe hay không?

 

Ban biên tập xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Nghị Định 100/2019  quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt khi điều khiển xe mô tô tham gia giao thông trên đường phải sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn (điểm l khoản 1 Điều 6).

Về lỗi vi phạm không đội mũ bảo hiểm bạn sẽ bị phạt như sau:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại tương tự xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm theo quy định (điểm i khoản 2 Điều 6).

Như vậy bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền là từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng. Cụ thể bạn sẽ bị phạt tổng số tiền là 400.000 đồng (mức phạt được tính là trung bình của khung hình phạt khi vi phạm giao thông nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ).

BBT