Đèn đỏ giao thông

Tra cứu phương tiện vi phạm giao thông qua hình ảnh

Biển kiểm soát

Loại phương tiện

Mã bảo mật

Quảng cáo phải Quảng cáo phải Danh ba dien thoai Chung tay vì an toàn giao thông
Trang chủ / Giải đáp pháp luật
Quy định mức phạt xe mô tô đi không đúng phần đường quy định
Ngày đăng: 20/05/2020
Bạn Hoàng Tuấn Anh ở Hà Nam hỏi: Ngày 12/12/2019 tôi có điều khiển xe mô tô vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định, bị CSGT Hà Nam lập biên bản và xử phạt 350.000 đồng. Đến ngày 12/7/2020 do không chú ý tôi lại vi phạm lỗi đi không đúng phần đường và bị CSGT Ninh Bình lập biên bản, xử phạt số tiền là 500.000 đồng. Xin hỏi mức phạt của CSGT như trên có đúng với quy định của luật không? Tôi xin cảm ơn!

Ban biên tập xin trả lời bạn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về quy tắc giao thông như sau:

Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

Theo quy định trên thì người tham gia giao thông phải tuân thủ quy tắc giao thông đi đúng phần đường, làn đường quy định. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Với quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 quy định mức phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy đi không đúng phần đường quy định là từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

 

 

Tuy nhiên, ngày 30/12/2019 Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Nghị định 100/2019/NĐ-CP thay thế cho Nghị định 46/2016/NĐ-CP và có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Theo đó tại điểm g, khoản 3, Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe mô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy đi không đúng phần đường quy định.

Như vậy, bạn điều khiển xe mô tô đi không đúng phần đường quy định thì mức phạt như trên là hoàn toàn đúng theo quy định. Mức phạt được tính là trung bình của khung hình phạt khi vi phạm giao thông nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ.

BBT