Đèn đỏ giao thông

Tra cứu phương tiện vi phạm giao thông qua hình ảnh

Biển kiểm soát

Loại phương tiện

Mã bảo mật

Quảng cáo phải Quảng cáo phải Danh ba dien thoai Chung tay vì an toàn giao thông
Trang chủ / Giải đáp pháp luật
Giấy phép lái xe bị mất đang trong thời gian chờ cấp lại có được điều khiển phương tiện không?
Ngày đăng: 26/05/2020
Bạn Nguyễn Hữu Ngọc địa chỉ emai nguyenhuungoc2581993@gmail.com hỏi: Trong trường hợp em bi mất bằng lái xe máy, đang trong thời gian đi làm lại bằng và có giấy hẹn 2 tháng, vậy trong hai tháng em có được sử dụng phương tiện không?

Trả lời:

Giấy phép lái xe là một trong các loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Tại thời điểm Cảnh sát giao thông kiểm tra, người điều khiển phương tiện phải xuất trình được Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

“2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) GPLX đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới."

Như vậy, khi tham gia giao thông, bạn phải mang đầy đủ 4 loại giấy tờ trên trong đó có cả giấy phép lái xe.

Hiện nay, pháp luật không có quy định về việc Giấy hẹn có giá trị thay thế cho Giấy phép lái xe khi bị mất mà người lái xe đang thực hiện thủ tục cấp lại. Do đó, nếu có vi phạm, người điều khiển xe vẫn phải bị xử phạt hành chính theo quy định pháp luật.

BBT